Anh Nguyễn Minh Huy (Hà Nội) hỏi: Tôi năm nay 38 tuổi, hiện nay, tôi muốn làm thẻ  CCCD có gắn chíp điện tử. Theo quy định của Luật CCCD thì đến 40 tuổi công dân phải đổi thẻ CCCD, trường hợp của tôi nếu làm thẻ CCCD có gắn chíp điện tử thì tới năm 40 tuổi tôi có phải đổi thẻ CCCD không? Ngoài ra, khi làm thẻ CCCD có gắn chíp điện tử thì tôi có bị thu lại thẻ CCCD có mã vạch không?

Về các nội dung này, Bộ Công an trả lời như sau:

Về độ tuổi đổi thẻ CCCD: Theo quy định của Khoản 2 Điều 21 Luật CCCD thì trường hợp thẻ CCCD được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 02 năm trước tuổi quy định (đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi) thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo. Như vậy nếu công dân làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ CCCD khi đã đủ 38 tuổi thì thẻ CCCD sẽ có giá trị sử dụng đến khi công dân đủ 60 tuổi.

 

Về thu hồi CCCD mã vạch khi làm thủ tục đổi thẻ CCCD gắn chíp điện tử: Với trường hợp công dân đăng ký nhận thẻ CCCD qua đường chuyển phát nhanh đến địa chỉ theo yêu cầu: Tiến hành thu CCCD, cắt góc và trả lại sau khi công dân hoàn thành thủ tục cấp CCCD.

Với trường hợp công dân đăng ký nhận thẻ CCCD tại đơn vị cấp: Tiến hành thu hồi, cắt góc và trả lại CCCD khi trả thẻ CCCD gắn chíp điện tử.

Đối với CCCD bị hỏng, bong tróc, không rõ nét thì thu, hủy CCCD.

Hộ khẩu ở tỉnh khác có được làm thẻ căn cước gắn chíp ở Hà Nội?

Hộ khẩu ở tỉnh khác có được làm thẻ căn cước gắn chíp ở Hà Nội?

Người có hộ khẩu ở Nam Định nhưng sinh sống và làm việc ở Hà Nội thì có làm được thẻ căn cước công dân gắn chíp tại Hà Nội hay không và cần phải chuẩn bị giấy tờ gì?

Theo Cổng thông tin điện tử Bộ Công an